निरोगी डोळ्यांसाठी करूया या 5 न्यू येअर रेसोल्युशन!

२०२२ चे स्वागत आहे! गेली २ वर्षे कठीण असली तरी आपण सर्वांनी एकत्र राहून अडचणींचा सामना केला. चला तर मग आता नवीन वर्षाचे स्वागत करूया आणि काही चांगल्या सवयी अंगीकारण करूया आणि वाईट सवयी सोडून आयुष्यभर निरोगी डोळे मिळण्यासाठी काही संकल्प करूया!

#1 – मी माझे डोळे स्वच्छ ठेवीन

डोळ्यांच्या चांगल्या आरोग्यासाठी चांगली स्वच्छता ही सर्वात महत्वाची गोष्ट आहे.

“रोज सकाळी उठल्यावर थंड पाण्याने डोळे धुवा.”

सकाळी सकाळी थंड पाण्याने डोळे धुतल्यास रात्रभर साचलेली घाण साफ होते आणि तुम्हाला स्वच्छ आणि ताजे वाटेल.

“तुमच्या डोळ्यांना विनाकारण स्पर्श करणे टाळा.”

तुमची बोटे अनेकदा जंतूंनी दूषित असू शकतात आणि तुमच्या डोळ्यांना वारंवार स्पर्श केल्याने तुमच्या डोळ्यांना संसर्ग होऊ शकतो.

“तुम्ही चष्मा किंवा कॉन्टॅक्ट लेन्स घातल्यास, तुम्हाला त्यांची विशेष काळजी घेणे आवश्यक आहे.”

चष्मा आणि कॉन्टॅक्ट लेन्स तुम्हाला क्रिस्टल क्लिअर दृष्टी देतात. मग तुम्हाला त्यांची सर्वोत्तम काळजी घ्यायची इच्छा असेलच ना? दृष्टीची उत्कृष्ट स्पष्टता सुनिश्चित करण्यासाठी आणि इष्टतम डोळ्यांचे आरोग्य राखण्यासाठी आपल्या चष्म्याची आणि कॉन्टॅक्ट लेन्सची काळजी घेण्यासाठी येथे काही टिप्स मी माझ्या इतर ब्लॉग मध्ये लिहिलेल्या आहेत त्या नक्की वाचा.

“तुम्ही डोळ्यांचा मेकअप केल्यास, झोपण्यापूर्वी तुमचा डोळ्यांचा मेकअप काढण्याचे नेहमी लक्षात ठेवा.”

तुम्ही वापरत असलेल्या ब्रँडमध्ये हायपोअलर्जेनिक उत्पादने आहेत याची देखील खात्री करा. डोळ्यांची ऍलर्जी आणि इन्फेक्शन अनेकदा खराब दर्जाच्या किंवा कालबाह्य मेकअप उत्पादनांमुळे होतात.

#2 – मी पौष्टिक आहार घेईन

पौष्टिक आहार म्हणजे निरोगी शरीर. आणि तुमचे डोळे अपवाद नाहीत.

“आरोग्यपूर्ण जीवनशैलीचा अवलंब करा, तुमच्या आहारात संपूर्ण धान्य, प्रक्रिया न केलेले अन्न आणि नैसर्गिक अँटिऑक्सिडंटयुक्त पदार्थांचा समावेश करा.”

जंक फूड टाका! तुमचे बर्गर, फ्राईज आणि कोक कमी करा. ते तुमच्या शरीराचे किती नुकसान करत आहेत हे जर तुम्हाला माहीत असेल, तर मला खात्री आहे की तुम्हाला पुन्हा कधीही जंक फूड खायची इच्छा होणार नाही. पॅक केलेले आणि प्रक्रिया केलेले काहीही टाळा.

अस्वास्थ्यकर अन्नामुळे लठ्ठपणा, मधुमेह, उच्च रक्तदाब आणि उच्च कोलेस्ट्रॉल यांसारख्या आरोग्य समस्यांना आमंत्रण मिळते. तुमच्या एकंदर आरोग्याशी तडजोड करण्याबरोबरच, या प्रकारचे आजार तुमच्या डोळ्यांनाही मोठ्या प्रमाणात हानी पोहोचवतात.

चला तर मग, निरोगी जीवनशैलीकडे वळण्याची प्रतिज्ञा करूया. सकस आहारासोबतच नियमित व्यायामाची खात्री करा.

#3 -मी माझा स्क्रीन टाईम मर्यादित करीन

जंक फूडनंतर, तुमच्या डोळ्यांचा दुसरा सर्वात मोठा शत्रू म्हणजे तुमच्या उपकरणांमधून निघणारे हानिकारक किरण आहेत.

तुमचा स्क्रीन टाईम शक्य तितका मर्यादित करा. तुम्ही स्क्रीनवर किती वेळ घालवता याची तुम्हाला खात्री नसल्यास, तुमच्या फोनच्या सेटिंग्ज मेनूमधील “डिजिटल वेल बीइंग” पर्याय पहा. तुम्ही तुमची स्क्रीन पाहण्यासाठी किती वेळ घालवत आहात याचा तपशीलवार अहवाल ते तुम्हाला देईल. त्यावर लक्ष ठेवा आणि ते शक्य तितके कमी करण्याचा प्रयत्न करा.

“डिजिटल स्क्रीनच्या अतिवापरामुळे अनेकदा डिजिटल नेत्र ताण येतो.”

मी माझ्या इतर ब्लॉगमध्ये डिजिटल डोळ्यांचा ताण कमी करण्याचे वेगवेगळे मार्ग सूचीबद्ध केले आहेत. सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे जाणीवपूर्वक डोळे मिचकावणे, बसण्याची योग्य पोझिशन सुनिश्चित करणे आणि काम करताना नियमित ब्रेक घेणे.

#4 मी माझ्या डोळ्यांचे रक्षण करीन

आपले डोळे अत्यंत नाजूक आहेत आणि त्यांचे सर्व प्रकारच्या हानीपासून संरक्षण केले पाहिजे.

“तुम्ही उन्हात बाहेर जात असाल तर, तुमचा सनग्लासेस विसरू नका.”

सूर्यप्रकाशातील हानिकारक अतिनील किरणे तुमच्या डोळ्यांना नुकसान पोहोचवू शकतात, म्हणून लक्षात ठेवा की सूर्यप्रकाशात बाहेर जाताना नेहमी सनग्लासेस लावा, विशेषतः सकाळी 10 ते संध्याकाळी 4 या वेळेत सूर्यकिरण विशेषतः कठोर असतात. तसेच संरक्षक चष्म्यांसह थेट सूर्याकडे पाहणे हे फारच हानिकारक आहे. असे कधीही करू नका, यामुळे तुमची दृष्टी कायमची कमी होऊ शकते.

“जर तुम्ही बाईक चालवत असाल तर नेहमी हेल्मेट घाला.”

रस्त्यावरील वाहतूक अपघातांमुळे तरुणांमध्ये मोठ्या प्रमाणात मृत्यू आणि अपंगत्व होतात. बाईक चालवताना हेल्मेट घालणे आणि कार चालवताना सीट बेल्ट लावणे यासारख्या साध्या सुरक्षिततेच्या उपायांची खात्री करून अनेक दुखापती टाळता येतात.

“स्वच्छता करताना, रसायनांसह काम करताना किंवा बागकाम करताना, नेहमी संरक्षणात्मक चष्मा घाला.”

डोळ्यांना रासायनिक इजा होण्याचे सर्वात सामान्य कारण म्हणजे सामान्यतः वापरल्या जाणार्‍या साफसफाईची रसायने आणि डिटर्जंट्सचा स्प्लॅश. रासायनिक जखमांमुळे तीव्र वेदना होतात आणि त्यामुळे अंधत्व येऊ शकते. तसेच बागकाम करताना, काटे आणि डहाळ्यांमुळे तुमच्या डोळ्यांना इजा होण्याची शक्यता असते, त्यामुळे साफसफाई करताना किंवा बागकाम करताना तुमचे डोळे सुरक्षित असल्याची खात्री करा

“कधीही वेल्डिंग आर्क किंवा सूर्यग्रहणाकडे असुरक्षित डोळ्यांनी पाहू नका.”

वेल्डिंग आर्क्स अल्ट्राव्हायोलेट किरणांना उत्सर्जित करतात आणि सूर्यग्रहण इन्फ्रारेड किरण तयार करतात. दोन्ही तुमच्या डोळ्यांसाठी अत्यंत हानिकारक आहेत आणि त्यामुळे दृष्टी कमी होऊ शकते. म्हणून, वेल्डिंग आर्क किंवा सूर्यग्रहण कधीही उघड्या डोळ्यांनी पाहू नका.

डोळ्यांची आपत्कालीन परिस्थिती आणि प्रथमोपचार म्हणून तुम्ही काय करू शकता यावर माझा ब्लॉग नक्की वाचा.

#5 – मी नियमित डोळ्यांच्या तपासणीसाठी जाईन

निरोगी डोळ्यांसाठी ही सर्वात महत्वाची गोष्ट आहे. वर्षातून एकदा नियमित डोळा तपासणीसाठी तुम्ही तुमच्या डोळ्याच्या डॉक्टरांना भेट देण्याची शिफारस केली जाते.

हे लहान मुलांपासून वृद्धांपर्यंत सर्व वयोगटांना लागू होते.

“वर्षातून एकदा तपासणी केल्याने डोळ्यांच्या अनेक आजारांचे प्राथमिक अवस्थेत निदान करण्यात आणि प्रभावीपणे उपचार करण्यात मदत होऊ शकते.”

मधुमेह, रक्तदाब, उच्च कोलेस्ट्रॉल किंवा काचबिंदूचा कौटुंबिक इतिहास असलेल्या लोकांसाठी डोळ्यांची तपासणी करणे विशेषतः महत्वाचे आहे.

हे देखील लक्षात ठेवा,

“कधीही स्वत: ची औषधोपचार करू नका!”

तुमचा फार्मासिस्ट तुमचा डॉक्टर नाही! कृपया डॉक्टरांच्या सल्ल्याशिवाय कोणतेही आय ड्रॉप्स वापरू नका. हे आयड्रॉप्स चांगल्यापेक्षा जास्त नुकसान करतात. त्यामुळे, तुम्हाला डोळ्यांची समस्या असल्यास, कृपया तुमच्या डॉक्टरांना भेट द्या आणि फक्त लिहून दिलेली औषधे घ्या. तसेच तुमच्या डॉक्टरांनी तुम्हाला फॉलोअपसाठी बोलावले असल्यास, तुम्ही ते चुकवू नका याची खात्री करा. तुमच्या डोळ्यांची इष्टतम काळजी घेण्यासाठी फॉलोअप अत्यंत महत्वाचे आहेत.

मला आशा आहे की तुम्ही हे संकल्प कराल आणि त्यांना आयुष्यभर पाळाल.

२०२२ हे नवीन वर्ष तुम्हा सर्वांना खूप आनंदाचे, आरोग्यदायी आणि भरभराटीचे जावो!

तुम्हाला काही प्रश्न असल्यास, खाली टिप्पणी द्या किंवा मला neha.pednekar1489@gmail.com वर ईमेल करा.

मी लवकरच तुम्हाला माझ्या पुढील ब्लॉगमध्ये भेटेन, तोपर्यंत तुमच्या डोळ्यांची चांगली काळजी घ्या आणि निरोगी रहा.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s