चष्म्याचे विविध प्रकारचे कोटिंग

तुम्ही तुमच्या चष्म्यासाठी तुमची आवडती फ्रेम निवडल्यानंतर, तुमचा ऑप्टिशियन तुम्हाला विचारू शकतो की तुम्हाला तुमच्या लेन्ससाठी कोणतेही कोटिंग हवे आहे का. लेन्स कोटिंग्जच्या विविध प्रकारांवर चर्चा करूया.

लेन्स कोटिंग म्हणजे काय?

लेन्स कोटिंग ही एका प्रकारची ट्रीटमेंट आहे जी तुमच्या चष्म्याच्या लेन्सवर टिकाऊपणा आणि कार्यक्षमता वाढवण्यासाठी केली जाते.

किती प्रकारचे लेन्स कोटिंग्स उपलब्ध आहेत?

  1. अँटी-रिफ्लेक्टीव्ह कोटिंग/अँटी-ग्लेअर कोटिंग
  2. ब्लू कट कोटिंग
  3. स्क्रॅच रेझिस्टंट कोटिंग
  4. यूव्ही प्रोटेक्टिव्ह कोटिंग
  5. अँटी-फॉग कोटिंग
  6. फोटोक्रोमिक कोटिंग
  7. पोलराइज्ड कोटिंग
  8. टिंटेड लेन्स
  9. मिरर कोटिंग

आता आपण या प्रत्येकाची तपशीलवार चर्चा करूया.

1. अँटी-रिफ्लेक्टीव्ह कोटिंग (एआर कोटिंग)

हे एक पातळ, बहुस्तरीय कोटिंग आहे जे तुमच्या डोळ्यांच्या चष्म्याच्या पुढील आणि मागील पृष्ठभागावरील प्रकाशाच्या परावर्तनामुळे चमक नाहीसे करते. हे लेन्स रात्री ड्रायव्हिंगसाठी सर्वोत्तम आहेत, आणि वाचन आणि कम्प्युटर वापरण्यासाठी स्पष्ट दृष्टी प्रदान करतात.

सर्व डोळ्यांच्या चष्म्यांसाठी AR कोटिंगची शिफारस केली जाते कारण ते अवांछित चमक कमी करून दृष्टीची स्पष्टता वाढवते. या प्रकारचे कोटिंग विशेषतः विशिष्ट प्रकारच्या लेन्ससाठी आवश्यक आहे जसे की उच्च निर्देशांक लेन्स किंवा पॉली कार्बोनेट लेन्स जे नेहमीच्या काचेच्या किंवा प्लास्टिकच्या लेन्सपेक्षा जास्त प्रकाश प्रतिबिंबित करतात. सर्व प्रकाश परिस्थितींमध्ये सर्वोत्तम दृष्टीसाठी, फोटोक्रोमिक लेन्ससह अँटी-रिफ्लेक्‍टिव्ह कोटिंग सर्वोत्तम जाते.

2. ब्लू कट कोटिंग

ब्लू कट कोटिंग अलीकडे लोकप्रिय झाले आहे, विशेषत: वाढत्या डिजिटल स्क्रीन वापरामुळे.

ब्लू कट कोटिंग म्हणजे काय आणि ते अँटी-रिफ्लेक्टीव्ह कोटिंगपेक्षा वेगळे कसे आहे ते समजून घेऊ. वर चर्चा केल्याप्रमाणे अँटी-रिफ्लेक्‍टिव्ह कोटिंग चकाकी कमी करते आणि स्पष्टता सुधारते, तर ब्लू कट कोटिंग विशेषतः डिजिटल स्क्रीनमधून परावर्तित होणारा निळा प्रकाश कमी करण्यासाठी डिझाइन केलेले आहे.

आपण आधीच डिजिटल आय स्ट्रेन अनुभवत असल्यास, तुम्हाला ब्लू कट लेन्ससह तुमच्या लक्षणांमध्ये आराम मिळेल.

तथापि, या लेन्समुळे रंग विकृती आणि प्रकाशाचे विखुरणे वाढते, म्हणून तुम्ही प्रामुख्याने डिजिटल स्क्रीनवर काम करत नसल्यास ब्लू कट कोटींची तुम्हाला गरज नाही.

3. स्क्रॅच प्रतिरोधक कोटिंग

चष्म्यावर स्क्रॅच पडले तर किती त्रास होतो ते चष्मे वापरत असलेल्या व्यक्तींना चांगलेच माहित आहे! त्या अस्पष्ट दृष्टी आणि चकाकीची कल्पना करा! या समस्येवर एक सोपा उपाय आहे. तुमच्या चष्म्यासाठी स्क्रॅच प्रतिरोधक कोटिंग मिळवा! नावाप्रमाणेच, या प्रकारचे कोटिंग तुमच्या लेन्सचे स्क्रॅचपासून संरक्षण करते.

पॉलीकार्बोनेट लेन्स बहुतेक वेळा काचेच्या लेन्सपेक्षा हलक्या असतात परंतु स्क्रॅचस देखील प्रवण असतात. तुमच्या चष्म्याच्या पुढील आणि मागील पृष्ठभागावर स्क्रॅच प्रतिरोधक कोटिंग केल्याने ते कडक आणि स्क्रॅचप्रूफ बनते. हे कोटिंग विशेषतः लहान मुलांसाठी उपयुक्त आहे.

परंतु स्क्रॅच प्रतिरोधक कोटिंग मिळाल्यानंतरही, या टिप्स फॉलो करा तुमच्या चष्म्याची चांगली काळजी घेण्यासाठी आणि त्यांचा टिकाऊपणा सुधारण्यासाठी.

4. अतिनील (UV light) संरक्षणात्मक कोटिंग

आपल्या सर्वांना माहित आहे की अतिनील किरण आपल्यासाठी किती हानिकारक आहेत. ते केवळ सनबर्न आणि त्वचेच्या कर्करोगास कारणीभूत ठरत नाहीत तर ते मोतीबिंदू आणि मॅक्युलर डिजेनेरेशन सारख्या रोगांच्या विकासास गती देऊन आपल्या डोळ्यांना देखील हानी पोहोचवतात.

उच्च निर्देशांक लेन्स आणि सनग्लासेसमध्ये सहसा अंगभूत यूव्ही संरक्षण असते. तथापि, इतर प्रकारच्या लेन्सना अतिरिक्त UV संरक्षणात्मक कोटिंगची आवश्यकता असू शकते जेणेकरून ते UVA तसेच UVB किरणांना अवरोधित करू शकतील.

5. अँटी-फॉग कोटिंग

चष्म्याचे फॉगिंग चष्मा वापरणाऱ्यांसाठी, विशेषत: हिवाळ्यात एक त्रासदायक समस्या आहे. आणि आता, सध्या सुरू असलेल्या कोरोनाव्हायरस साथीच्या आजारामुळे, मास्कच्या सतत वापरामुळे, फॉगिंगची समस्या आणखी वाढली आहे. हे केवळ त्रासदायक नाही, तर सुरक्षिततेची चिंता देखील असू शकते कारण यामुळे तुमची दृष्टी धोक्यात येते.

जेव्हा तुमच्या चष्म्यांवर आर्द्रतेचे लहान थेंब साठतात तेव्हा तुमच्या चष्म्याचे फॉगिंग होते. अँटी-फॉग कोटिंग हे लहान थेंब तुमच्या चष्म्याच्या लेन्सवर स्थिर होऊ देत नाही, त्यामुळे हिवाळ्याच्या दिवसात किंवा मास्क घातले तरीही तुम्हाला स्पष्ट दृष्टी मिळते. स्वयंपाक करणाऱ्या महिलांसाठी आणि खेळांमध्ये सक्रिय असलेल्या लोकांसाठीही हे कोटिंग फायदेशीर आहे.

6. फोटोक्रोमिक कोटिंग

लेन्स ज्यांनी फोटोक्रोमिक ट्रिटमेंट झाली आहे ते सूर्यप्रकाशाच्या संपर्कात आल्यावर रंग बदलतात आणि टिंट होतात आणि तुम्ही घरामध्ये परत गेल्यावर पुन्हा स्पष्ट होतात. छान आहे ना?

जेव्हा तुम्हाला अनेकदा घराबाहेर जावे लागते आणि वेगळे सनग्लासेस नेण्याचा त्रास नको असतो तेव्हा अशा प्रकारच्या लेन्स उपयोगी पडतात. तुम्हाला तुमचे चष्मे आणि सनग्लासेस फोटोक्रोमिक कोटिंगसह एका फ्रेममध्ये मिळाले आहेत.

7. पोलराइज्ड कोटिंग

हा एक विशेष प्रकारचा कोटिंग आहे. ध्रुवीकृत लेन्समध्ये काचेच्या दोन थरांमध्ये दाबलेले ध्रुवीकरण लेप असते. पोलराइज्ड लेन्स घराबाहेर वापरण्यासाठी डिझाइन केलेले आहेत. ते पाणी आणि वाळू सारख्या नैसर्गिक पृष्ठभागावरील सूर्यप्रकाशामुळे जास्त चमक कमी करतात. ते रात्रीच्या ड्रायव्हिंगसाठी देखील चांगले आहेत.

तथापि, पोलारोईड लेन्स डिजिटल स्क्रीनसाठी वापरल्या जाऊ शकत नाहीत कारण ते स्क्रीन विकृत करतात. म्हणून लक्षात ठेवा, जर तुम्ही डिजिटल स्क्रीनवर जास्त वेळ काम करत असाल, तर पोलारोईड कोटिंग तुमच्यासाठी नाही.

8. टिंटेड लेन्स

लेन्स टिंट कोटिंग विविध शेड्स आणि ग्रेडियंट्समध्ये उपलब्ध आहेत. केवळ टिंटेड कोटिंगमुळे तुमचा चष्मा स्टायलिश दिसत नाही, तर काही प्रकारचे टिंट विरोधाभास सुधारण्यास आणि डोळ्यांचा ताण कमी करण्यास मदत करतात.

9. मिरर कोटिंग

हे पूर्णपणे कॉस्मेटिक कोटिंग आहे जे तुमच्या चष्म्यांना स्टायलिश लुक देते. हे कोटिंग इतर लोकांच्या दृष्टीकोनातून तुमचे डोळे पूर्णपणे अवरोधित करते. इतर लोक आरशात जसे पाहतात तसे आपल्या चष्म्यात त्यांचे स्वतःचे प्रतिबिंब पाहू शकतील.

मिरर कोटिंग सोनेरी, चंदेरी, आणि निळा अशा विविध छटामध्ये येते.

मला आशा आहे की या लेखाद्वारे मी तुम्हाला विविध प्रकारचे चष्म्याचे कोटिंग समजण्यास मदत केली आहे. तर आता तुम्ही तुमच्या गरजेनुसार सानुकूलित चष्म्याची नवीन जोडी ऑर्डर करण्यास तयार आहात!

तुम्हाला काही प्रश्न असल्यास, खाली टिप्पणी द्या किंवा मला neha.pednekar1489@gmail.com वर ईमेल करा.

मी लवकरच तुम्हाला माझ्या पुढील ब्लॉगमध्ये भेटेन. तोपर्यंत डोळ्यांची चांगली काळजी घ्या आणि निरोगी राहा!

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s