डोळ्यांच्या एलर्जी बद्दल जाणून घ्या या महत्त्वाच्या गोष्टी

वसंत ऋतु एक सुंदर ऋतु आहे! सुंदर सूर्यप्रकाश, फुलपाखरे आणि सुंदर फुले पाहण्यासारखे आहेत. पण फुलांसोबत परागकण येतात ज्यामुळे डोळ्यांची त्रासदायक ऍलर्जी होते!

Photo by Stijn Dijkstra on Pexels.com

हंगामी ऍलर्जी काय आहेत?

ऍलर्जी वेगवेगळ्या प्रकारच्या असतात. काही वर्षभर उपस्थित असतात तर एका विशेष प्रकारची ऍलर्जी फक्त वसंत ऋतूमध्ये उद्भवते. हे या हंगामात परागकणांच्या वाढत्या संपर्कामुळे होते.

मौसमी डोळ्यांच्या ऍलर्जीची चिन्ह काय आहेत?

जर तुमच्यात ही 5 लक्षणे असतील तर तुम्हाला हंगामी ऍलर्जीचा त्रास होऊ शकतो.

1. डोळ्यांना खाज येणे 

हे डोळ्यांच्या ऍलर्जीचे सर्वात प्रमुख लक्षण आहे. वसंत ऋतु सुरू होताच बहुतेक लोकांना डोळ्यांना खाज सुटते.

तुम्ही हे लक्षात ठेवावे की तुम्ही तुमचे डोळे चोळू नयेत! चोळल्याने चिडचिड वाढेल. त्याऐवजी थंड पाण्यात भिजवलेल्या कापसाचा स्वच्छ तुकडा तुमच्या बंद पापण्यांवर ठेवा. असे केल्याने तुमच्या डोळ्यात होणारी खाज कमी होईल आणिअसे केल्याने तुमच्या डोळ्यात होणारी खाज कमी होईल आणि तुमच्या डोळ्यांना आराम करण्यास देखील मदत करेल.

2. लालसरपणा 

डोळ्यांची ऍलर्जीमुळे अनेकदा तुमच्या डोळ्यांच्या सौम्य लालसरपणा येऊ शकतो. कधीकधी एक कडक स्त्राव उपस्थित असू शकतो.

3. डोळ्यातून पाणी येणे 

तुमचे डोळे लाल होतात, खाज सुटते आणि तुमच्या डोळ्यातून सतत पाणी येत असते. काहीवेळा सतत पाण्यामुळे पापण्यांच्या त्वचेवर थोडासा त्रास होऊ शकतो.

4. प्रकाशाची संवेदनशीलता

ऍलर्जीमुळे तुमचे डोळे आधीच चिडलेले असल्याने, तुमच्या डोळ्यांवर पडणारा प्रकाश लक्षणे वाढवतो. काही लोकांना तेजस्वी प्रकाशाची संवेदनशीलता, डोळे उघडण्यास असमर्थता आणि तेजस्वी प्रकाशाच्या संपर्कात आल्यावर डोळ्यांतून जळजळ आणि पाणी येण्याचा अनुभव येऊ शकतो.

5. पापण्यांची हलकी सूज 

डोळ्यांच्या ऍलर्जीमुळे तुम्हाला तुमच्या पापण्यांवर सौम्य लालसरपणा आणि सूज येऊ शकते. डोळ्यांच्या ऍलर्जीने ग्रस्त लोकांमध्ये सतत खाज सुटण्यामुळे डोळे चोळण्याची प्रवृत्ती असते. म्हणूनच डोळ्यांना स्पर्श करणे किंवा चोळणे टाळणे महत्वाचे आहे. 

कधीकधी डोळ्यांची ऍलर्जी त्वचेच्या ऍलर्जीच्या स्थितीसह उद्भवते ज्याला “एक्जिमा” म्हणतात. एक्जिमाने ग्रस्त असलेल्या लोकांची त्वचा कोरडी, खाजलेली असते जी सोलून काढते. तुम्हाला एक्जिमा आहे की नाही हे जाणून घेण्यासाठी आणि त्यावर उपचार करण्यासाठी, तुम्हाला त्वचारोगतज्ज्ञांना भेट देण्याची गरज आहे.

6. शिंका येणे

ऍलर्जी सामान्यत: डोळे आणि नाक दोन्हीवर परिणाम करते, त्यामुळे डोळ्यांच्या ऍलर्जीच्या लक्षणांसह तुम्हाला नाक वाहणे आणि शिंका देखील येऊ शकते.

परागकण व्यतिरिक्त, एलर्जी कशामुळे होऊ शकते?

ऍलर्जी होऊ शकते

  1. धूलिकणांमुळे
  2. फुलांचे आणि गवतातील परागकण
  3. मोल्ड स्पोर्स
  4. प्राण्यांचे केस आणि कोंडा
  5. रसायने जसे की घरगुती डिटर्जंट आणि परफ्यूम
  6. काही औषधे

यापैकी, पहिल्या दोन कारणांमुळे सामान्यतः मौसमी डोळ्यांची ऍलर्जी होऊ शकते. इतर कारणांमुळे वर्षभर एलर्जीची लक्षणे दिसू शकतात, ज्याला “बारमाही ऍलर्जी” म्हणून ओळखले जाते.

डोळ्यांच्या ऍलर्जीचा उपचार काय आहे?

मी काही घरगुती उपायांबद्दल चर्चा करू जे तुम्ही वापरून पाहू शकता.

1. ऍलर्जीन टाळा

धूळ आणि परागकण अनेकदा हवेत थांबत असल्याने हे पूर्णपणे शक्य नाही हे मला माहीत आहे. असेतरीही तुम्ही घरामध्ये राहून आणि तुमच्या खिडक्या बंद ठेवून परागकण सारखे ट्रिगर टाळू शकता. तुम्ही एअर कंडिशनर देखील चालवू शकता कारण ते खोलीतील हवेतील धूळ कमी करतात. जेव्हा तुम्ही बाहेर जाता तेव्हा सनग्लासेस तुमच्या डोळ्यांपासून ऍलर्जीन दूर ठेवण्यास मदत करू शकतात.

घरातील धूळ, माइट्स आणि पाळीव प्राण्यांचा कोंडा यासारखे काही इनडोअर ट्रिगर्स आहेत. आपले घर स्वच्छ आणि धूळमुक्त ठेवा. स्वीपिंग टाळा कारण ते ऍलर्जीन उत्तेजित करते. त्याऐवजी ओल्या कपड्यांना लादी पुसून घ्या. धुळीपासून मुक्त होण्यासाठी तुमची उशी आणि चादरी कोमट पाण्याने धुवा. माइट्ससाठी कीटक नियंत्रण करा. तुमच्या घराच्या ओलसर भागात वाढणारे साचे पहा आणि शक्य तितक्या लवकर त्यापासून मुक्त व्हा.

जर तुम्हाला प्राण्यांच्या कोंड्याची ऍलर्जी असेल तर पाळीव प्राणी टाळा. तुम्हाला एखाद्या विशिष्ट पदार्थाची, जसे की परफ्यूम किंवा विशिष्ट औषधाची ऍलर्जी असल्याचे ज्ञात असल्यास, ते शक्य तितके टाळण्याची खात्री करा. नेहमी हायपोअलर्जेनिक डोळा मेकअप वापरण्याचे लक्षात ठेवा.

2. डोळ्यांना वारंवार स्पर्श करू नका 

डोळ्यांना खाज सुटल्यामुळे डोळ्यांपासून आपले हात दूर ठेवणे कठीण आहे आणि आपल्याला सतत डोळे चोळण्याची इच्छा होते. परंतु तुमच्या डोळ्यांना स्पर्श केल्याने केवळ लक्षणेच बिघडणार नाहीत तर दूषित बोटांच्या टोकांमुळे डोळ्यांना विविध संक्रमण देखील होऊ शकतात. संसर्गाचा धोका कमी करण्यासाठी आपले हात वारंवार धुण्याचे देखील लक्षात ठेवा.

3. स्वच्छता राखा

तुमच्या डोळ्यांवर थंड पाण्याचा शिडकावा केल्याने ऍलर्जी आणि मलबा धुण्यास मदत होऊ शकते. थंड पाणी तुमच्या डोळ्यांना शांत करते आणि खाज कमी करते. यामुळे तुमचे डोळे स्वच्छ राहतील याची देखील खात्री होते, त्यामुळे तुम्हाला संसर्ग होण्याची शक्यता कमी होते.

काही लोकांना “ब्लेफेराइटिस” म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या अवस्थेचा त्रास होतो जो डोळ्याच्या पापण्यांवर कोंडा सारखा असतो. या कोंडासारख्या कणांमुळे तुमच्या डोळ्यांत जळजळ, खाज सुटणे आणि पाणी येऊ शकते. जर तुम्हाला तुमच्या पापण्यांवर कोंडासारखे कण दिसले तर तुम्ही ते पातळ बेबी शैम्पूच्या एका सोल्युशन बुडवलेल्या कॉटन बडने स्वच्छ करू शकता. दिवसातून एकदा तरी पापण्या स्वच्छ करा.

4. आपले डोळे थंड करा

ऍलर्जीने ग्रस्त असलेल्या लोकांचे डोळे अनेकदा लाल जळजळणारे आणि सुजलेले असतात. यावर एक सोपा उपाय म्हणजे थंड पाण्यात बुडवलेले कापसाचे तुकडे बंद पापण्यांवर ठेवा. वैकल्पिकरित्या तुम्ही बंद पापण्यांवर काकडीचे स्लाईस किंवा टी बॅग देखील ठेवू शकता. चहामधील अँटिऑक्सिडंट्स तुमच्या डोळ्यांना आराम करण्यास आणि सुखदायक प्रभावासह डिटॉक्स करण्यास मदत करतात. फक्त 15-20 मिनिटे तुमच्या डोळ्यांवर ठेवा आणि आराम करा. खूप आवश्यक असलेल्या विश्रांतीनंतर तुमचे डोळे नक्कीच बरे वाटतील.

5. तुमच्या डॉक्टरांना भेट द्या

तुमची लक्षणे कायम राहिल्यास, तुमच्या डॉक्टरांना भेट द्या. तुमचे डोळ्यांचे डॉक्टर तुमच्या डोळ्यांची तपासणी करतील आणि काही अँटी-एलर्जिक डोळ्याचे थेंब आणि कदाचित काही सौम्य स्टिरॉइड्स आवश्यक असल्यास लिहून देतील. तुमचे डॉक्टर काही अँटी-एलर्जिक गोळ्या देखील लिहून देऊ शकतात.

लक्षात ठेवा, स्वत: ची औषधोपचार करू नका. चुकीचा उपाय रोगापेक्षा जास्त नुकसान करू शकतो.

Photo by thevibrantmachine on Pexels.com

मला आशा आहे की आजच्या ब्लॉगद्वारे मी तुम्हाला डोळ्यांच्या मौसमी ऍलर्जी आणि त्यांचे सोपे उपाय समजून घेण्यात मदत केली आहे. 

आता तुम्ही डोळ्यांच्या ऍलर्जीबद्दल काळजी न करता सुंदर वसंत ऋतुचा आनंद घेऊ शकता!

तुम्हाला काही प्रश्न असल्यास, खाली टिप्पणी द्या किंवा मला neha.pednekar1489@gmail.com

मी लवकरच तुम्हाला माझ्या पुढील ब्लॉगमध्ये भेटेन, तोपर्यंत तुमच्या डोळ्यांची चांगली काळजी घ्या आणि निरोगी रहा!

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s